JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA
SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA
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Mwanachama wa Shirika la Viwango la Kimataifa (ISO), Codex Alimentarius Commission (WHO/FAO) na Wakala wa ISO na Mashirika ya Viwango ya Mataifa mbalimbali

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MTANZANIA ALIYEBUNI BAJAJ

Dar es Salaam, 30 Aprili, 2024
Hivi karibuni, kumekuwepo na taarifa inayosambaa kuhusu Mtanzania aliyebuni chombo cha usafiri cha matairi
matatu maarufu kama “Bajaj’ambayo inaelezea TBS kuikataa sababu ya kuzidi urefu.

TBS inapenda kuujulisha umma kuwa ilifanya ukaguzi wa Bajaj husika mwaka 2018 kulingana na matakwa ya
kiwango cha kitaifa, yaani “TZS 1231-2:2010 Motorcycles for general use — Part 2. Specifications for three
wheeled motorcycles” ambapo urefu ilikuwa ni moja ya mapungufu yaliyoonekana katika Bajaj hiyo. Mapungufu
mengine yaliyoonekana ili kufikia vigezo vya usalama na ubora ni kama yafuatayo:

a) Kuwa na kipenyo cha kukatia kona kikubwa (turning radius) ambacho kinasababisha Bajaj kukata kona
kubwa isiyolingana na urefu wa Bajaj kwenye barabara za kawaida, hivyo kuathiri urahisi wa kutumika
kwake sambamba na vyombo vingine vya moto hasa kwenye maungio ya barabara na wakati wa kugeuka;

b) Usukani kuwa mgumu na hivyo kusababisha kushindwa kukata kona;

c) Tenki la mafuta kuwekwa karibu na betri jambo ambalo huweza kusababisha moto;

d) Kutotumia vioo vyenye karatasi katikati (laminated and toughened glass) ambavyo huzuia abiria kujeruhiwa
na kioo endapo ajali itatokea;

e) Mfumo wa breki kutokuwa imara; na

f) Kuwaka kwa ugumu na kwa kuchelewa (hard start).

Hata hivyo, TBS huwa ina utaratibu wa kuhuisha viwango na kiwango husika kilihuishwa mwaka 2023 na
kuruhusu urefu zaidi wa Bajaj kuendana na mazingira na matumizi ya hapa nchini.

Baada ya ukaguzi, wataalam wa TBS, NIT na SIDO walikaa na mtengenezaji na kumshauri kufanya marekebisho
katika maeneo yenye mapungufu, ambapo mpaka sasa hajaweza kurekebisha na kukidhi matakwa ya kiwango
husika ili kulinda usalama wa mwendeshaji pamoja na abiria.

Vilevile, mtengenezaji alishauriwa na SIDO kuhusu fursa zilizopo katika Shirika hilo ikiwa ni pamoja na uatamizi
(incubation) wa wazo lake na pia mifuko ya mikopo kwa ajili ya wajasiriamali wadogo. Hata hivyo, juhudi za
kumtafuta mtengenezaji zimekuwa zikifanywa mara kwa mara bila mafanikio.

Shirika linaendelea kumsisitiza mtengenezaji kufanya marekebisho yaliyoainishwa ili Bajaj hiyo iweze kuwa
salama kwa matumizi barabarani.

Aidha, wabunifu wengine wa vyombo vya moto wanaaswa kushirikiana na TBS kuanzia hatua za awali za ubunifu
ili kuhakikisha vyombo hivyo vinakidhi matakwa ya viwango.
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